Chủ đề nóng

Xã không trả lời, có thể tố cáo lên huyện

Thứ sáu, ngày 24/09/2010 14:59 PM (GMT+7)
Aa Aa+
Theo quy định tại Điều 67 Luật Khiếu nại Tố cáo thì thời hạn giải quyết tố cáo không quá 60 ngày kể từ ngày thụ lý giải quyết; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn, nhưng không quá 90 ngày, kể từ ngày thụ lý để giải quyết.
Bình luận 0

Tháng 3-2009, tôi có gửi đơn tố cáo ông trưởng thôn lên Chủ tịch UBND xã A. Xin Luật sư cho biết thời hạn trả lời đơn tố cáo của công dân là bao lâu? Nếu ông Chủ tịch xã có hành vi bao che không giải quyết, thì tôi có thể tố cáo hành vi này với cấp chính quyền nào?

Luật sư Nguyễn Hồng Bách trả lời:

Theo quy định tại Điều 67 Luật Khiếu nại Tố cáo thì thời hạn giải quyết tố cáo không quá 60 ngày kể từ ngày thụ lý giải quyết; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn, nhưng không quá 90 ngày, kể từ ngày thụ lý để giải quyết.

Tại điều 67 Luật Khiếu nại tố cáo cũng quy định: "Trong trường hợp có căn cứ cho rằng việc giải quyết tố cáo không đúng pháp luật hoặc quá thời hạn quy định mà tố cáo không được giải quyết thì người tố cáo có quyền tố cáo với cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp của người giải quyết tố cáo; thời hạn giải quyết được thực hiện theo quy định tại Điều 67 của Luật này ".

Theo những dữ liệu bạn cung cấp thì tới nay đã quá thời hạn giải quyết đơn tố cáo, do đó căn cứ vào các quy định nêu trên bạn có quyền tố cáo tới Chủ tịch UBND huyện về việc không trả lời đơn tố cáo của Chủ tịch UBND xã.

Chuyên mục do Trung tâm Tư vấn pháp luật nông dân (Hội Nông dân Việt Nam) phối hợp với Báo NTNN, Công ty Luật Hợp danh Hồng Bách và cộng sự thực hiện. Điện thoại liên hệ: 043.7868574
Mời các bạn đồng hành cùng báo Dân Việt trên mạng xã hội Facebook để nhanh chóng cập nhật những tin tức mới và chính xác nhất.
Tin cùng chuyên mục
Xem theo ngày Xem